Welcome to กิ๊กก๊าก - แบ่งปันเรื่องตลกขบขัน นำมาเล่าสู่กันฟัง

กิ๊กก๊าก - แบ่งปันเรื่องตลกขบขัน นำมาเล่าสู่กันฟัง

ผู้เขียน หัวข้อ: Sony A5100 กล้องที่มีไว้สำหรับถ่ายรูปเก็บง่าย ถ่ายภาพสวย  (อ่าน 36 ครั้ง)

17 2019-01-17 2019 15:%i:1547714627
  • Newbie
  • *
การถ่ายภาพนั้น นอกเหนือจากการที่จะเป็นการบันทึกภาพด้วยอุปกรณ์พิเศษที่พวกเราเรียกกันว่า “กล้องที่เอาไว้สำหรับถ่ายภาพ” แล้ว ก็ยังสามารถเก็บบันทึกเรื่องราวดีๆ ไว้ที่รูปอีกด้วยจ้ะ เนื่องจากรูปถ่ายแต่ละภาพล้วนมีความทรงจำแล้วก็จุดสำคัญ เมื่อพวกเราได้เห็นภาพถ่ายที่ได้ถ่ายไว้ ก็เหมือนกับเราได้ย้อนเวลาไปมองเห็นเหตุการณ์ในอดีตที่ผ่านมาแล้ว เหมือนเป็นการ “หยุดเวลา” ช่วงหนึ่งไว้กับเรานั่นเองจ้ะ

“กล้องที่มีไว้ถ่ายรูป” เป็นเครื่องไม้เครื่องมือที่ผลิตมาเพื่อใช้เพื่อสำหรับการถ่ายรูป โดยตัวกล้องถ่ายรูปนั้นผลิตโลหะแล้วก็มีตัวเลนส์บรรจุอยู่ที่ข้างหน้าของกล้องถ่ายภาพ ซึ่งตัวเลนส์ของกล้องนั้นจะสามารถที่จะซูมเข้าและก็ออกได้โดยการหมุนปรับองศาที่กล้องถ่ายภาพ แค่เพียงนี้ คุณก็จะได้รูปสวยอย่างสบาย เมื่อก่อนที่จะมาเป็น “กล้องดิจิตอล”อย่างงี้กล้องที่มีไว้ถ่ายภาพก็มีความก้าวหน้าที่เริ่มมาจากกล้องถ่ายรูปฟิล์มที่ถ่ายภาพขาว –ดำ แล้วต่อจากนั้นก็จะเป็นกล้องที่มีชีวิตชีวา กล้องถ่ายรูปดิจิตอล และก็กล้องถ่ายสำหรับภาพสีที่ถ่ายแล้วได้รูปอัตโนมัติออกมาได้ในทันทีจ้ะ จัดว่าปรับปรุงมาไกลพอควรเลยนะคะ

Sony A5100 กล้องถ่ายรูปสไตล์มินิมอล พกพาง่าย น่าเป็นเจ้าของ

สำหรับเนื้อหานี้ พวกเราจะพามาดูกล้องที่เอาไว้สำหรับถ่ายรูปที่มีดีไซน์สุดสวย พูดได้ว่าผู้ใดกันก็อยากจะได้ครอบครอง ขนาดของตัวกล้องถ่ายภาพนั้นกระชับ เหมาะสำหรับสาวๆอย่างยิ่ง นำเอาสบาย ซึ่งกล้องที่เรากำลังกล่าวถึง ก็คือ “Sony A5100” นั่นเองค่ะ ผู้ใดกันที่ต้องการจะใช้กล้องถ่ายภาพที่นำเอาสบายอย่างงี้ ต้องห้ามพลาดเลยล่ะค่ะ แต่จะมีฟังก์ชันหรือจุดเด่นอะไรอีกบ้าง มาดูกันจ้ะ
จุดเด่นของกล้องดิจิตอล “Sony A5100”
-   น้ำหนักค่อย พกพาสบาย

ตัวกล้องถ่ายรูปนั้นมีน้ำหนักเบามากเลยค่ะ ข้างนอกเมื่อจับแล้วจะรู้สึกว่ากระชับมือ ขนาดพอดีเลยล่ะค่ะ ไม่เล็กหรือใหญ่เกินความจำเป็น คิดว่าเหมาะสำหรับหญิงที่ต้องการกล้องถ่ายรูปที่มีความกระชับนำเอาง่าย ไม่งุ่มง่ามจนเกินไปค่ะ ยืนยันว่าใช้แล้วคุณต้องถูกใจแน่นอนจ้ะ ข้างนอกทำมาจากแมกนีเซียมอัลลอย งามมากทีเดียวจ้ะเรียบแม้กระนั้นหรู ดูดีในสไตล์หวานๆสตรีๆจ้ะ ผู้ที่กำลังคิดจะซื้อกล้องถ่ายภาพไว้ใช้ฝึกถ่ายภาพให้เกิดความสวยสดงดงาม ตัวนี้ก็เป็นตัวหนึ่งที่พวกเราต้องการให้คุณลองจ้ะ ด้วยเหตุว่าใช้งานง่ายอย่างยิ่งๆไม่รู้เรื่องกล้องก็ใช้งานได้ค่ะ
-   วางแบบสวย สวย

มากันเรื่องดีไซน์บ้างดีมากกว่าจ้ะ วางแบบของตัวSony A5100 นั้นเป็นกล้องที่เอาไว้สำหรับถ่ายภาพสไตล์เรียบ ผิวข้างนอกของตัวกล้องถ่ายรูปก็เรียบมากมายค่ะ สีสันของกล้องถ่ายภาพรุ่นนี้มีให้เลือกร่วมกัน 3 สี ได้แก่ น้ำตาลทองแดง ดำ และก็ขาวค่ะ จับกระชับมือมากมาย ขนาดเล็กสไตล์มินิมอล สามารถนำเอาไปไหนก็ได้โดยที่ตัวกล้องถ่ายรูปไม่มองขวางงุ่มง่ามอีกด้วยค่ะ ตัวกล้องถ่ายรูปนั้นมีขนาดเล็กมากกว่าขนาดธรรมดาบางส่วน เพื่อให้เหมาะกับเพศหญิงนั่นเองค่ะ แต่ว่าตัวเล็กอย่างงี้ความสามารถมากเลยนะคะ ด้วยตัวเลนส์กล้องที่มีขนาดใหญ่ จึงทำให้ถ่ายรูปก้าวหน้านั่นเองค่ะ คนไหนอยากได้กล้องที่มีขนาดเล็กจับง่าย กระชับมือ ตัวกล้องที่มีไว้สำหรับถ่ายรูปได้งามรวมทั้งชัด จะต้องเป็นกล้องถ่ายรูปตัวนี้เลยค่ะ
- โฟกัสจับได้เร็ว ถ่ายสะดวก

นอกจากตัวเครื่องที่กระชับแล้ว ตัวกล้องของ Sony รุ่นนี้ก็ยังดีมากอีกด้วยจ้ะ ตัวกล้องถ่ายภาพนั้นมีความละเอียดถึง24.2 ล้านพิกเซลอย่างยิ่งจริงๆ เลนส์กล้องถ่ายรูปมีขนาดใหญ่อย่างเห็นได้ชัดเจนเลยทีเดียวจ้ะ การโฟกัสก็ไม่ธรรมดานะคะ เพราะเหตุว่ากล้องถ่ายภาพมีจุดโฟกัสทั้งผอง 179 จุดเลยล่ะค่ะ ก็เลยทำให้กล้องถ่ายภาพตัวนี้จับจุดโฟกัสภาพได้เร็วมากๆนั่นเองค่ะ เพียงแค่นำกล้องถ่ายรูปขึ้นมา สัมผัสจุดโฟกัส แล้วต่อจากนั้นก็จะทำให้คุณได้รูปถ่ายที่ชัดแล้วล่ะค่ะ ง่ายมากใช่ไหมค่ะ? เมื่อได้กล้องถ่ายภาพรุ่น Sony A5100 คุณจะไม่คิดว่าการถ่ายรูปด้วยกล้องดิจิตอลนั้นเกิดเรื่องยากอีกต่อไปเลยล่ะจ้ะ แถมยังมีผลให้คุณบันเทิงใจกับการถ่ายรูปด้วย
-   สามารถแปลงเลนส์ได้

นอกจากจะจุดโฟกัสภาพได้เร็วรวมทั้งถ่ายภาพได้ดิบได้ดีแล้ว ผู้ใดรักการถ่ายภาพแบบหน้าชัดข้างหลังเบลอ เจ้ากล้องตัวนี้ก็ทำเป็นดีอย่างยิ่งจริงๆค่ะ ทั้งยังยังมีโหมดหน้าเนียนที่ช่วยให้ใบหน้าของคุณนั้นมองฟุ้งเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เกลี่ยให้มองเนียน กลบริ้วรอย กล่าวได้ว่าทำให้ท่านมีบริเวณใบหน้าที่มองอ่อนวัยกว่าเดิมมากมายทีเดียว นอกจากจะถ่ายรูปสวยๆและคมชัดได้แล้ว ก็ยังถ่ายวิดีโอได้โดยที่โฟกัสไม่หลุดอีกด้วยจ้ะ บอกเลยว่ามือใหม่ที่ต้องการเล่นกล้องห้ามพลาดค่ะ